• Font size:
  • Decrease
  • Reset
  • Increase


TIN THẾ GIỚI

TRUNG ƯƠNG: Bổ nhiệm 3 Tân Bề Trên cho IME, ECU và PGS

Văn Chính, SDB

(ANS – Rome) – 31.01.2017 – Trong khóa họp mùa đông của Ban Tổng Cố Vấn, với sự đồng ý của các thành viên Ban Tổng cố vấn, cha Bề Trên Cả AF. Artime đã bổ nhiệm 3 tân bề trên: Cha Angelo Santorsola, Giám tỉnh của Tỉnh dòng Nam Ý (IME), cha Phan-xi-cô Sanchez Carrion, Giám tỉnh của Tỉnh dòng Ecuador (ECU) và cha Alfred Maravilla, Bề trên của Á Tỉnh Tân Gui-nê - Quần đảo Sa-lô-môn (PGS).

Cha Angelo Santorsola sinh ngày 15.12.1967 tại Caserta, Ý Đại Lợi. Ngài gia nhập tập viên tại Lanuvio vào năm 1986, khấn trọn tại Rô-ma vào ngày 29.10.1993 và thụ phong linh mục tại quê nhà vào ngày 10.06.1995.

Tại Tỉnh dòng Nam Ý, ngài là Ủy viên phụ trách sinh động Truyền giáo (2003-2006) và Ơn gọi (2004-2006), sau đó đảm trách vai trò Phó Giám tỉnh, Ủy viên phụ trách Đào luyện và Gia đình Sa-lê-diêng (2011-2015), ngoài ra còn là Tập sư tại Genzano (2005-2011). Hiện nay, ngài là Giám đốc của cộng đoàn Sa-lê-diêng ở Naples-Vomero.

Lễ nhậm chức sẽ được tổ chức vào tháng Tám.

Cha Phan-xi-cô Sanchez Carrion sinh tại Paltas, Ecuador vào ngày 21.04.1957. Ngài gia nhập tập viên tại Rio Negro, Colombia vào năm 1978-1978, và tuyên khấn trọn đời tại Cumbaya vào ngày 30.12.1984. Ngài được thụ phong linh mục vào ngày 19.08.1989.

Từ năm 1989 đến 1991, ngài là Thư ký của Học viện Sa-lê-diêng và phó Giám đốc của Hậu Tập viện tại Quito; từ năm 1992-1997, ngài đảm nhận vai trò tập sư tại Cumbaya. Ngài là phó Giám tỉnh (1997-2002) và Giám tỉnh của Tỉnh dòng Ecuador trong nhiệm kỳ 6 năm 2002-2008. Sau đó, cha Paco, một tên mà mọi người yêu quí ngài vẫn gọi thế, đã đảm trách vai trò Giám đốc của cộng đoàn Don Bosco ở Guayaquil (2008-2014), và hiện nay ngài là Giám đốc của Văn phòng “Kế hoạch Sa-lê-diêng North Zone”.

Lễ nhậm chức sẽ diễn ra vào ngày thứ Năm, mồng 02.02 tại giáo xứ Đức Mẹ Phù Hộ Các Giáo hữu ở Quito-El Giron.

Cha Alfred Maravilla sinh tại Silay City, Negros Occidental, Phi luật Tân, vào ngày 31.07.1962. Sau khi gia nhập tập viện tại Canlubang, ngài đã xin đi truyền giáo tại Tân Gui-nê (PNG), nơi mà vào ngày 24.03.1988, ngài đã tuyên khấn trọn đời tại Gabutu. Sau khi hoàn tất việc học thần học tại Cremisan, Ít-ra-en, ngài đã được thụ phong linh mục tại quê nhà vào ngày 15.08.1992.

Sau khi thụ phong linh mục, ngài trở về PNG và đảm nhận vai trò Giám đốc tại một số cộng đoàn từ năm 1995 đến 2002. Từ năm 2002 đến 2006, ngài là Giám đốc của Trung Tâm Phụng vụ - Giáo lý cấp quốc gia của Hội đồng Giám mục PNG.

Từ năm 2008, ngài phục vụ tại nhà Trung ương tại Rô-ma về mảng truyền giáo, đặc biệt những gì liên quan đến việc đào luyện và đồng hành truyền giáo.

Cha Maravilla có khả năng nói tiếng Phi luật Tân, tiếng Anh, tiếng Ý, tiếng Tây Ban Nha, tiếng Pháp và tiếng Malay Pidgin. Ngài kế nhiệm cha Pedro Baquero, người đã được bổ nhiệm làm bề trên của PGS vào tháng 07.2016, nhưng nay được Đức Thánh Cha Phan-xi-cô bổ nhiệm làm Giám mục của địa phận Kerema, PNG, vào ngày 20 tháng Giêng vừa qua.

 

Văn Chính, SDB chuyển ngữ

Liên Hệ Tỉnh Dòng Sa-lê-diêng Don Bosco

  • Trụ sở Tỉnh dòng:

54 đường số 5, P. Linh Xuân, Q. Thủ Đức, TpHCM - VIỆT NAM 

  • Điện Thoại: (84-8)37-240-473

Style Setting

Fonts

Layouts

Direction

Template Widths

px  %

px  %